

Wafugaji watakiwa kuzingatia ushauri

Na Mwandishi Wetu, Katavi

WADAU wa sekta ya mifugo ambao ni wafugaji, wametakiwa kuzingatia maelekezo na ushauri wa kitaalamu kuhusu ufugaji wenye tija.

Pia wa kunenepesha mifugo hasa inayofaa kwa biashara ili kuboresha uchumi wa mkoa na nchi kwa ujumla, kutokana na mazao yatokanayo na mifugo hiyo.

Mwito huo ulitolewa juzi na Mkuu wa Mkoa wa Katavi Mwanamvua Mrindoko, akizungumza kwenye kikao cha wadau wa sekta ya mifugo, kilichofanyika katika ukumbi wa idara ya maji Manispaa ya Mpanda mkoani hapa.

Mwanamvua alisema endapo wafugaji watafuata miongozo ya wataalamu itawasaidia kuboresha mazao yatokanayo na mifugo kama ngozi, kwato, mifupa na nyama na hatimaye kuongeza kipato cha mtu mmoja mmoja, mkoa na nchi kwa

ujumla.

"Kama tunavyojua, sekta ya mifugo ni mojawapo ya sekta zinazochangia pato la Taifa na kukuza uchumi, hivyo tusikilize wataalamu wanavyotuongoza namna ya kutunza mifugo yetu, kwa kuipa matibabu inapougua na lishe bora, ili kuinenepesha na hatimaye kupata soko zuri.

Alitolea ufafanuzi wa changamoto ya ngozi ya Tanzania kutopata soko la nje, kutokana na ngozi ya ng'ombe hao kuwa imechorwa.

Sambamba na hilo, Mwanamvua aliwataka pia wafugaji kuwa na utaratibu wa kuanzisha umiliki wa maeneo yao binafsi, kwa ajili ya kufugia kama wafanyavyo wakulima kwa kumiliki mashamba yao.

Lakini pia nao wawe na maeneo binafsi ya kufugia, kulingana na idadi ya mifugo wanayotaka.

Lengo kuu likiwa ni kuondoa migongano baina ya watumiaji wengine wa ardhi na kuondokana na

ufugaji wa kuhamahama na hatimaye kuongeza tija kwa wafugaji na mazao yapatikanayo kutokana na mifugo.

Ofisa Mifugo na Uvuvi kutoka wilaya ya Tanganyika, Omari Himidi alisema suala hilo la wafugaji kuwa na maeneo yao ya malisho ni la msingi, hivyo wao Halmashauri wataanza kugawa maeneo yenye ukubwa wa hekta 500 na umiliki wa miaka 33.

Katibu wa Wafugaji wa Mkoa wa Katavi, Emmanuel Mahela kwa niaba ya wafugaji waliohudhuria kikao hicho, alipongeza wazo hilo la Mkuu wa Mkoa, na kusema endapo watamiliki maeneo yao binafsi, watafuga kwa tija na kupunguza baadhi ya migogoro na maradhi ya wanyama.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Katavi, Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk Omari Sukari alisema Serikali ya mkoa inatarajia kuanzisha utambuzi wa mifugo, ili kuhakikisha inakuwa salama na kutambulika kwa wepesi, ambapo suala hilo litasaidia wafugaji kutambua mifugo yao.

Biashara ya mabondo ya samaki inavyochochea uhalifu Ziwa Victoria

Mwanzo
NA BALTARASHA MASHAKA

MATUKIO ya uhalifu wa unyang'ani, uporaji wa zana za wavuvi na mazao ya samaki unadaiwa kushamiri ndani ya Ziwa Victoria ikichochewa zaidi na biashara holela ya mabondo ya samaki, hali inayowaathiri wavuvi na kiwango cha upatikanaji samaki. Baadhi ya matajiri na wavuvi wanaoendesha shughuli za uvuvi ndani ya ziwa hilo, wameleamika matukio haya ya uhalifu na uvuvi haramu kwamba yanawaathiri kibashara na kuchumi. Wavuvi wa visiwa vya Gembele, Soswa, Ziragula, Kome, Kahunda na Maisome (Buchosa, Sengerema), Kamasi, Gana, Ukora na Irugwa (Ukerewe), Lukuba na Ikungu (Musoma Vijijini), Kibui na Sota, Wilayani Ronyo.

Walikutumu wanunuzi wa mabondo ya sangara kushirikiana na wavuvi wasio waaminifu kupora samaki, uporaji wa zana za uvuvi na kutumia zana zilozipigwa marufuku na serikali hivyo kutishia kutoweka kwa samaki ziwa.

Takwimu zinatumia kuwa mahitaji ya samaki ndani ni tani 700,000 kwa mwaka lakini upatikanaji kwa sasa wa samaki ni tani 400,000 kwa mwaka.

BIASHARA YA MABONDO

Wakutunguma na gureti hili kuhusu uhalifu huo, baadhi ya wavuvi kwa sharti la kutumia majina yao kwa sababu ya usalama, walidai vitendo vya unyang'ani wa samaki na zana za uvuvi (mashine na nyavu) vimebuka kwa kasi kutokana na wanunuzi wa mabondo ya samaki ama ya sangara kutama maeneo ya uvuvi hata ziwa.

Biashara hii inayafanywa na wanunuzi ndani ya ziwa kutoka maeneo mbalimbali ndani imesababisha uhalifu kungezekka au kuongezeka kupata mabono samaki ama ya sangara baada ya kutumbuliwa na kutupia majini, hivyo kuwakoseha mapato matajiri na wakiliwa wa mitumbi.

Mmoja wa matajiri anayemiliki mitumbi zaidi ya 10 kama kuwa cha Irugwa Wilayani Ukerewe, jina linatishia alisema biashara ya samaki na uvuvi imekuwa ngumu baada ya kuingiwa na wafanyabiashara ya mabondo ya sangara.

Hao wanashikiana na wavuvi wasio waaminifu, kutimiza malengo yao kuti wakwa huko ndani ya ziwa, samaki hutumbuliwa, kutolewa mabondo na kuwasia wafanyabiashara hao huko huko na wakifika ufukweni wanakuwa na samaki wachache, wakidai hali ni mbaya, alisema mwenye huyo kipa cha Irugwa.

Alidai serikali kuruhusu biashara hii kufanyika holela kuna sababisha shughuli za uvuvi kuwa ngumu ambapo samaki wote wanatuzuliwa, humuhubwa au kuporwa na wahalifu waliyopiga ngozi ya wafanyabiashara kisha samaki kutolewa mabondo na kutupia ziwa.

Hali hii inawasababisha hasara kwa wenye mali kwani mwenye mitumbi kwa sasa kupata kila 100 za samaki ni ngumu, hivyo alishau serikali kuweka utaratibu wa biashara ya mabondo yasiuwe holela na yanunuliwi wadai kurakouza samaki.

"Ukosefu wa samaki viwandani unasababisha na wanunuzi wa mabondo ambao wamezagaa katika visiwa, samaki baada ya kutumbuliwa na kutolewa mabondo wanatupia majini na wavuvi wadogo waliolijirwa kwa kazi ya uvuvi."

"Pia, wahalifu wakishaua na mitumbi na nyavu nyingi wanakuwamia na kukupora zana zikiwemo samaki na hivi karibuni wavuvi wangu waliporwa kila 100 za samaki, alieleza.

Alisau serikali kuchunguza hali hii kwani ikiipanga viziwi kudhibiti biashara ya mabondo, tatizo la unyang'ani na uhalifu wa majini litapungua kama si kwisha kabisa.

"Maofisa uvuvi wanapingana, kuna ugomvi kati ya waajiriwa wa TAMISEMI na Serikali Kuu, hata doria za kudhibiti uvuvi haramu zinafanyika kwa maslahi, bila kuchukua hatua rasimili ya samaki itatoweka na kuliacha ziwa likiwa tupa," alitatharisha.

Alidai wavuvi wengi kanda ya Ziwa wanaovua samaki ya kutumia zana haramu za timba na makokoro ni mengi kuliko nyavu hawabiki kazi kijacho.

"Heshima mingeni kwa wavuvi hao, tupelelele uvuvi haramu watoto wetu tutawachia miti, maofisa uvuvi wapo kwa marabiti yao, hii likinidhiha ikikopo mwaka 2035 kutakuwa na ugomvi mkubwa kati ya wavuvi na serikali, hatua zisipochukuliwa sasa," alionya.

MATUKIO YA UPORAJI ZIWANI

Miliki wa kambi moja ya uvuvi huko Ikungu Musomi Vijijini ambaye pia ni Mjumbie wa Kamati ya Uvuvi, John Marere, alisema kuna vitendo vya unyang'ani wa zana za uvuvi na samaki wanafanywa wavuvi wanaovua umbali mrefu ndani ya Ziwa Victoria, huku akilitupa lawama jeshi la Polisi.

Alisema licha ya kutoa taarifa za uhalifu huo kwa jeshi hilo hakuna hatua zozote zinachukuliwa, hata baadhi ya wahalifu wanadaiwa kujihusisha na vitendo hivyo hukamatwa na kuachwa.

"Kutibuka upya na kuongezeka kwa matukio ya uhalifu ndani ya ziwa ni kwa sababu polisi wanayachukulia ya kawaida tu, hata ulesema na kutoa taarifa ya kuporwa mashine, nyavu ama samaki hakuna hatua polisi wanachukua," alisema Marere.

Alitoa mfano kuwa wavuvi wake waliwahi kuwamiwa na watu wenye silaha ya moto eneo la Ikungu Musoma Vijijini wakaporwa mitumbi, mashine moja ya injini na samaki tani mbili, licha ya kutoa taarifa polisi bado wahalifu walioweka eneo la tukio na kwenda kutekeleza mitumbi eneo la Ngoma Wilayani Ukerewe.

Marere alidai matukio ya unyang'ani majini yanayowalenga wavuvi kwa wili yanatoka mara tatu hadi tano kwani mikakati ya kujilinda wavuvi hao.

Jeshi la polisi halitendelei haki wavuvi katika kudhibiti uhalifu kwenye Ziwa Victoria, wanafanya yao wakati ndio walini wa rala na mali zao, hata uvuvi haramu maofisa uvuvi ni vyo hivyo, umeshamiri sababu ya maslahi binafsi," alisema.

Mjumbie huyo wa kamati ya wavuvi, alisema uvuvi haramu unafanywa na wavuvi wadogo kwani zana wanazofumia hutawa bei kati ya sh. 20,000 hadi 30,000, kisha wanaingia majini.

Alisitiza baadhi ya wavuvi wanaojihusisha na matukio ya uhalifu na unyang'ani na kuwepo wenzao katika maeneo ya Kibui, Kiwa cha Lukuba na Shirati mkoani Mara, wanafahamika na ndio wanaosumbua, lakini hukamatwa na kuachwa.

KALI CHAMA CHA WAVUVI

Mwenyekiti wa Chama Cha Wavuvi Tanzania, Bakari Kadabi, akizungumza kwa simu kutoka Bukoba mkoani Kagera, alisema uporaji wa zana za uvuvi pamoja na samaki umetibuka kwa kasi mwanuzi mwa Machi mwaka huu.

Alisema baadhi ya matukio ya uhalifu wa majini yanatoka maeneo mbalimbali likiweko eneo la Machi Bukoba ambako injini nane ziliporwa kati ya Aprili hadi Septemba mwaka huu, huku mwanuzi mwa Kiwa cha Goria aliyetahamika kwa jina moja la Kiwa, aliporwa mashine mbili za mitumbi na samaki Agosti 21 na 29 mwaka huu.

Kadabi alisema matukio ya wavuvi kuporwa na kunyang'anywa samaki na zana za uvuvi yalianza kilego kilego kabla ya kuongezeka na kushika kasi.



"Matukio yano mawili hadi maratu, mengine hayapatikani kutokana na mwamko mdogo wa wavuvi hasa maeneo ya viziwani, inachukua muda kuyasika na hivyo matukio yanachochewa na biashara ya mabondo ya sangara," alisema.

Mwenyekiti huyo wa wavuvi alisema kielele kwa samaki viwandani ni chache zinazohitishwa na wanunuzi wa mabondo wanatupa majini wakishayanunua kwa wavuvi na kutoa mabondo kwani huo ni uhalifu mwingine.

"Serikali itasaidia itungwe shena mabondo yanunuliwe eneo maalum badala ya kuizwa holela kama ilivyo sasa, ukiangalia Mwanza vitanda vingi vinavyotumika kununula bidhaa hii ni uhalifu na uhalifu wa mazingira, mtu unakuta ana ndoo kulwa ya mabondo ya samaki wa tani saba, si muvi na humkui na samaki, hilo ni tatizo," alisau.

Mwenyekiti huyo wa wavuvi alitoa mfano wa machinga kuwa walianza taratibu kufanya biashara bila mpangilio sahihi, ndavyo ilivyo kwa biashara ya mabondo ambapo alisema viziwi yapatikane maeneo halali huku akiwataka lawama polisi kuwa ni wazito katika kudhibiti uhalifu huo.

Akizungumza uvuvi haramu alikiri kushamiri maeneo mengi na kuonya hali hivyo ikiacha samaki watatoweka na watakwisha ndani ya Ziwa Victoria.

Alisema kwa sasa kumekithiri kwa makokoro na timba, uvuvi unatokana na hali ya watendaji na watumishi wa idara ya uvuvi kukosa uzalendo na uadhi.

Kadabi alisema kuna ufa mkubwa katika watumishi wenye dhimani hii kushirikiana kutimiza wajibu wao na kuhaji kwa miti uvuvi haramu uendelee ilahi wanishi na watu, wanafanya hivyo kwa maslahi binafsi na hata operesheni zitapungwa wahusika wanapata taarifa na kuficha zana zao.

"Hao nao ni tatizo jingine, wameshindwa kutimiza wajibu wao, wapo baadhi watatengwa fedha na wavuvi haramu tje ya mshahara kila mweni, watambue umuhimu wa rasimili ya samaki kwa taifa," alisema.

KAUJI YA POLISI

Makamanda wa jolisi wa mkoa ya Mwanza na Mara, Rashedi Ng'ani na Longino Tibishubwamo walikuwa na kauli tofauti huku kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, Awadh Jama Haji akidai ni mapema kuzungumza uhalifu wa majini kwani ru ngeni na ndio alikuwa anakabidhiwa ofisi Oktoba mwaka huu.

Kwa upande wake Ng'ani, alisema mkoani Mwanza kuanzia Machi mwaka huu, uko shwari na wanafanya doria katika visiwa vya Halmashauri ya Buchosa, Gana na vingine vya Ukerewe ambapo walikamata mashine nne za wizi.

Alisema wahalifu baada ya kuona

wamepelekea moto mkali wamekimbilika katika maeneo mengine, kwamba Polisi Mwanza wana mikakati mingi ya kupambana kukomesha uhalifu huo ili ziwa liwe salama wakwemo wavuvi.

"Tulikutana na wadau wote wa uvuvi ili kuweka mikakati na maazimio, pia wasajili vyombo vyao TASAC (Shirika la Uwakala wa Mili ndani) na kutoa taarifa za uhalifu," alisema Ng'ani.

Kwa upande wake, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mara, Tibishubwamo, alieleza kuwa mkoani huo kuna wizi wa makokoro, isipokuwa wafanyakazi wa matajiri wanapibia wenyewe kisha wanadanganya wameporwa.

"Oktoba tatu mwaka huu, tulikutana na wawakilishi wa matajiri wa wavuvi wa visiwa nane, tulijadili nao, wizi upo na uporaji wa samaki lakini pia mabondo si kwa kiwango hicho, ili kudhibiti uvuvi haramu na uhalifu majini, tumeweka mikakati ya pamoja na wadau wamekubali kuchangia mutoro," alisema.

Kamanda huyo wa Polisi mkoani Mara, alisema katika kikao hicho walipewa majina ya watu wanasophusisha na uhalifu mwingi mwa wavuvi na wanafahamika, hivyo watawa kua wahaji kwa kina kuhusu tulumu hizi.

Alitafanua kuwa wamepanga kuanza doria mapema Oktoba mwaka huu baada ya kikao hicho kwa kuzungukia visiwa vyote na baadhi baada ya miezi mawili hali itakuwa shwari kabisa.

Hai kumbuni makamanda wa polisi wa mkoa wa Kanda ya Ziwa, Geta Mwanza, Kagera, Mara, Simiyu na Tanga/Rukwa, wanazunguza na Kamanda wa Operesheni na Mafunzi/iberatus Sabas wakiutana na wadau wa uvuvi jina Mwanza, kujadili na kuweka mikakati ya pamoja ya kukabiliana na wizi la uhalifu ndani ya Ziwa Victoria ili kufanya liwe salama.

Sabas alisema serikali inatambua umuhimu wa ziwa hilo lenye shughuli nyingi zinazochangia patri la taifa na uchumi wa mtu mmoja mmoja, hivyo watahikiana na wafanyabiashara wa samaki na wadau wa uvuvi kutengeneza mpango kazi utakaosaidia kukomesha uhalifu ndani ya ziwa hilo kubwa na kubiki historia.

Alidai upo upungufu mkubwa wa matukio ya uhalifu na unyang'ani ndani na katika Ziwa Viktoria, hivyo ni lazima watahute mikakati endelevu ya kudhibiti uhalifu kwenye ziwa hilo ili uchumi wa biavu uwe na mnamuza kwa jamii kuchumi.

Alitwengeza wadau wa uvuvi kwa kazi kubwa wanayofanya kwani mengi ya matukio ya uhalifu na unyang'ani wa zana za uvuvi na mazao ya samaki, watu kuvamiwa kwa sasa yanatoka kwa uchache na kusitiza kwa ungoja na uharikiano wa wadau kutafanya uchumi wa biavu huku na kuwa na tja kwa jamii na serikali.

Ngozi ya mnyama; utajiri ambao wengi hawajazinduka kutambua thamani yake

- Hatari: Kumchapa, kumwekea muhuri na kutomsafisha
- Panakimbiliwa nyama, maziwa kidogo, 'ngozi ya kulalia'
- Longido sasa mambo moto, wadau mifugo na jambo lao

Na Zanura Mollie, LONGIDO.

TANZANIA ni nchi ya pili barani Afrika kwa wingi wa ng'ombe baada ya Ethiopia na Sudan. Zaidi ya asilimia 90 ya mifugo ili yopo nchini ni ya asili, wanyama wanawasilika wamezoea mazunguza magumu na wanatahuni hali hiyo.

Je, utajiri huo unafaidiwa jamii nchini? Taswira ya majibu inaanza namna uzalishaji huo wa mifugo umegawanyika kuka mifumo mawili, hata na shididi, unakolwa mkazo nchini, kwani inapata kupata sokoni.

Ufugaji huo unatanywa na wanaotama. Ni ndani unatengeneza malisho na maji kwa msumu na matokeo yake, wafugaji wanahama, wahuuka wote wanajumuisha jamii ya Wamasaai.

Hadi sasa, ufugaji huo unatanywa kuwa n

a matatizo ya ununuzi dhini wa mifugo, teknolojia ya chini kutokithi mifugo mingi zaidi ya uwezo wa ardhi na ukosefu wa soko bora. Lakini mifumo hio ludo unategemea kwa mitaka mingi sana.



Ng'ombe wakiwa sokoni wilayani Longido.

MAZAO MIFUGO

Kwenye mifugo kama mazao yanayopakikana zikawamo ng'oni na maziwa, ili wafugaji huanamini nyama na kiochua uzito mdogo, lakini mazao ng'oni na maziwa hayana uzito mkubwa hata sokoni.

Gazeti la Nipashe linetanya tathmini kuhitika na wadau wa mifugo, kupata uniani wa maji yote wa thamani wa zao la ng'oni kwa wafugaji nchini.

ZAO LA NGOZI

Je, ng'oni ni nini? Hilo ni ganda la nye linakutika mwili wa mnyama, binadamu au kiumbe chochote.

Kitaalamu ng'oni ya wanyama imegawanyika mara mbili. Kuna ng'oni za wanyama wakizwa kama vile farasi, ngamia, ngombe na nyati na aina mingine ni za wanyama wadogo kama mbuzi, kondoo na sungura.

Hivyo, ng'oni inayochuwa ina matabaka, matani, la nye tepider-

mis) ambayo kama la nye inayokua kila mara. Kwa upande wa nje hii kiochua na kusiyaa, kwa wanyama wengi wakidondoka na vinywelo na mnyama.

Tabaka la kati la ng'oni lika nene na muhimu kuliko matabaka mengine ya ng'oni. Asilimia 85 ya ng'oni hizi inatupia kutumika kama ng'oni inayozalishwa kutengeneza bidhaa mbalimbali kama vile viani, mikanda, makoti, mikoba, mabegi na gundi.

Tabaka hili lina sehemu kuu mbili. Pale mnyama anapokua hii hufan- ya kati ya kurekebisha joto la mwili.

Wataalamu wanafafanua, unene sehemu ya ndani ni mara tatu ya nje. Uwano wa sehemu hizi mbili, huto- fautana kulingana na umri na aina ya mnyama.

UMTHUMU WAKE

Wataalamu na wadau sokoni, wanafafanua ng'oni ni malighali ya thamani katika kutengeneza bid-

haa kama ng'oni begi, pochovu na mikoba.

Pia, wanataja kutumika katika tiba, mfano hui ni ng'oni ya ng'ombe inayoi- kua kutumika vidonda vidondavyo na kuingia moto au michanuka, hali kadhalika kurekebisha majaraha se- hemu ambako ng'oni inetoka.

RAI YA MBU

Mkuruzi Mimi wa Wakala wa Mafuriko ya Mifugo kutoka Taasisi ya Tongari - Anisha, Frank Mosha, anasema thamani ya zao ng'oni inayopatikana kwa wingi wilayani Longido, inatoa nyazi za kushonea vidonda au majaraha na mahitaji ya kufanana nayo.

Ili kupata ng'oni bora wafugaji nchi- ni, anashauri kuzingatia njia bora za kuzalisha mifugo yenye ng'oni inara kwa kutangalia aina na koo za mifugo. Upam wa ng'oni, pia unadigaliwa aina.

Mtaalamu Mosha anasema, wany-

kama mfuwani na shingoni, hata ka- barika ng'oni kwa juma.

Chapa ya moto huharibu tabaka la nje na kati ambako ni muhimu katika kupata ng'oni bora na za aina. Hivyo, hukua tamara makoti yanashid- wa kupemera kimbiki wakati wa ununuzi na kufanana ubora wake.

Lugha inatupa mifugo au postindawa kushika magumu ya mifugo na hizi vidhau vya nje kama kipe na chupa, kwa kuzogeha, wataalamu mbili kwa wakati abari yake kwenye ng'oni.

Mocha anasema baadhi ya ma- gorwa yatakutana na adani hizi ni- upole wa ng'oni, pia wa ndiye mape- nye na kumia. Mifugo iliyopata mal- huri ya majinjira, daima hawazi- kuwa na ng'oni bora kwa namina ya vianjani.

Daima baadhi ambao mifugo ka- pata mifuriko itakutana na mfu- pembe, mfuwa na nyazi za uzo mpe- ncha kati kwani inasababisha ku- wapo makoti kama tabaka la nje ni- kati, ambazo ni muhimu kupata ng'oni bora iliyosindikwa.

WADAU MIFUGO

Kaimu Mkuruzi Mafuriko wa Mazao ya Mifugo, Dhalama wa Chaka la na Lisha, kabka Wazira ya Mifugo

Gabriel Bora, amelambia Nipashe kwam- ba, katika upatikanaji masoko ya uhakika kumama ng'oni, serikali imewasalia Longido kama ya wanda vya kushu- ghulika malighali hiyo.

Mkuruzi Mifugaji wa Taasisi ya Ufugaji wa Sera na Kuondoa Umanikani nchini (TIFUGO) Dr. Donald Msimari, anasema kunahitajika ushindani kwenye zao la ng'oni nchini.

Mhadi na mtaalamu wa ng'oni, kutoka Shamba la Maendeleo ya Wivanda Tama- nia (TIDDO), Dr. Cecilia Chuma, anasema zao la ng'oni linatishwa mwaka 1979 ku- sika vianjani kupata malighali inayopatikana nchini, kutengeneza kuzalisha kushindani na kuwa endelevu kupita- tafa.

Anasema jumla ya wivanda vya ng'oni zao la vianjani vya bidhaa za ng'oni 28, vimekupatwa mafuriko ya kuongera mnyororo wa thamani kupita bidhaa ng'oni inwea macha mwaka hui na ma- tokeo yanayotarajwa ni kuongereka ubo- ra wa ng'oni na bidhaa zake, ili kufidhi- vigeza vya soko la ndani na kimataifa.

MIFUGAJI WA LONGIDO

Katika hizi hizi, mifugaji kutika jamii ya wafugaji walioko Longido, Kaimu Le- mamba, anasema mifugo mingi ya jamii ya kimasaai, kuzipiga chapa kulingana ma- kin ulivyo, anasema kuwa nchi utambuli- sho wa mifugo yao inapotea wasapo malighali.

Anafafanua peye matizo, ng'oni za wanyama wakubwa kama ng'ombe wa- namia kama matandiko ya kulalia, huku wanyama wadogo kama mbuzi na kondoo wanawazua wazao kutoka nchi jirani ya Kenya.

Katika kupambana na uharibifu wa zao la ng'oni, wameweka mipango

mkakati wa kulitana na wazee wa mila na kuangalia namna watazazovikoresha mifugo katika upigaji wao wa chupa.

Kubwa malisho ya kutosha, mifugaji hui na kuong'oni wa ukoo anasema, kuna mmoja wani kutoka nyanda za malisho, hata anawapoteza ng'oni, jambo lililowasukuma kwenye ufugaji wa kuhama, kusika malisho.

Pia, anataja mmoja wa malisho yanayopigwa kutokana na serikali kutenga mmoja makubwa kwa ajili ya shingoni za kuhitaji na utalii, kadhalika wafugaji wamestahulika.

SERA NA SHERIA

Sera ya Taifa ya Mifugo ya Mwaka 2006, inatagalia katika miongozi mupato ya wafugaji, kujitoshesha kwa uzalishaji chakula cha asili ya wanyama na kukaza mifugo wake katika pata la taifa.

Sera inatagalia ufugaji wa kuingiza mifugo kutika nje ya nchi kushindana na soko la ndani, vidole diaganza usaji wa wanyama na uharibifu wake, maarifa asili ya kuharibu, magumu ya yanayotoka, bidhaa za mifugo zao za ufugaji na mifugo ya maabara ya mifugo.

Pia, pekee angalizo la Sheria ya Re- shara la Ng'oni ya Mwaka 2008, inatagalia ufugaji, kuzibuni malighali na uharibifu wa ng'oni, kuzendelea kutoka haduara kupitia ushauri wa kila mara, wakozesha ng'oni na tofama zake, ili kufidhi- mifugo ya ndani na kimataifa.

Sheria mwingi kuhakikisha uzalishaji unatandika kwa njia nchi wa mazingira shirikishi kwa jamii. Sheria inatandika kamati ya ushauri ya ng'oni na bidhaa zake katika hii mifugo na vizi- kuhitaji na kutokana sheria hizi kwa ulimw.



Bidhaa ng'oni ikiwa katika hali za maandalizi, mjini Sumbawanga. Picha zote: MAKTABA.

UCHUMI

MAPYA YA TABASAMU;

Serikali yaingiza Mil. 480/- ujenzi bwawa kijiji chenye nusu ng'ombe wilaya Liwale

• Waziri Ulega awatembelea kuwapa neno

Na Sabato Kasika

BAADHI ya watu nchini wamekuwa wakifuga hasa ng'ombe, mbuzi na kondoo kwa mtindo wa kuhama kila mara kutoka mmoja kwenda mwingine kwa lengo la kutafuta mifugo yao maji na malisho.

Ni utafaji wa aina hiyo unekwa ukisababisha kutokea migogoro kati yao na wakulima na kuleta madhara kwa jamii, ikiwamo hatua ya mapigano na kudhuru watu, wanyama na mimea yenye thamani.

Wilaya ya Liwale mkoani Lindi ni miongoni mwa maeneo ambayo hayakarwa na mifugo mingi kihistoria, lakini kwa sasa tayari wafugaji na ng'ombe wamehamia huko kwa ajili ya kutafuta malisho na maji.

Ni hali iliyosukumu serikali kutenga Sh. milioni 480 kwa ajili ya kuchimba bwawa ambalo litakuwa maalumi kwa ajili ya mifugo ya wafugaji, ambao wapo kwenye baadhi ya maeneo ya wilaya hiyo.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega anasema katika bajeti ya mwaka huu, serikali itajenga bwawa la kunywesha mifugo lenye thamani hiyo ya fedha katika kijiji cha Kimambi, wilayani humo.

Akwa ziarani hivi karibuni kwa lengo la kusikiliza kero za wafugaji na wakulima, Ulega anasema bwawa hilo litasaidia kutatua shida ya maji ambayo inawakabili wafugaji wa maeneo hayo.

Naibu Waziri huyo, pia anawataka viongozi wa wilaya hiyo kuhakikisha kwamba pesa zitakapokishwa kwao, zitumike kwa kazi husika ambayo ni ujenzi wa bwawa la kunywesha mifugo.

Mhali na kutengwa kwa kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya bwawa, Ulega anasema kuwa, vijiji vya Kimambi na Liwale, kila kimoja kinakarwa na majoho kwa ajili ya mifugo ya maeneo hayo.

HALI YA MIFUGO

Ofisa Mifugo wa wilaya hiyo, Bernard Kivamba, anasema Liwale ina jumla ya ng'ombe 30,689, mbuzi 11,297 na kondoo 2,462, na anadufua kuwa Kijiji cha Kimambi ndicho kinachoozoga kwa kuwa na ng'ombe wengi wilayani humo.

"Yani ni kwamba ng'ombe 11,000 Lori ya hao 30,689 wapo katika kijiji cha Kimambi na ndiyo



Naibu Waziri, Abdallah Ulega akiwa kwenye mkutano wa hadhara, katika Kijiji cha Kimambi, kutakapolengwa bwawa la mifugo. Kulia kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Judith Nguli. **PICHA ZOTE: MPIOGAPICHA WETU**

maana serikali inataka kujenga bwawa la kunywesha maji ng'ombe na mifugo mingine," anasema Kivamba.

Ofisa Mifugo huyo anasema, ofisi yake imekuwa ijitahidi kuhakikisha wilaya hiyo haina migogoro kati ya wakulima na wafugaji kwa kushirikisha makundi hayo kila linapotaka kutokea jambo ambalo linaweza kusababisha uhasama.

"Kama yaliyo kwenye baadhi ya maeneo nchini ambayo yamepokea wafugaji, ndivyo kwa Liwale ilivyo, lakini tunajitahidi kuhakikisha hakuna migogoro kama ambayo tunasikia ikiitokea kwingine," anasema.

Anasema, makundi hayo kila mmoja lina umuhimu katika kuchangia maendeleo ya wilaya hiyo na kwamba hadi sasa wilaya hiyo ina minada miwili ya ng'ombe, katika Kijiji cha Kimambi na Zinga.

Lugora Uporo, ni kiongozi wa wafugaji wilayani humo, anaishukuru serikali kutoka pesa za ujenzi wa bwawa na anasema kuwa hawataraji kuwapa migogoro katika vijiji vilivyotengwa kwa ajili yao wilayani humo.

"Tutaendelea kushirikiana wote kama Watanzania ili kuhakikisha kwamba kila mmoja anafika kwa amani na urulivu na kufanya shughuli zake za maendeleo ikiwamo kilimo na ufugaji," anasema Uporo.

Katika hilo, Naibu Waziri anawataka viongozi wa serikali kuanzia ngazi za viongozi, vijiji, kata hadi wilaya kuhakikisha wanaamua kamati za maridhiano kwa ajili ya kusuluhisha migogoro ya wakulima na wafugaji inapojitokeza.

Ulega anasema, kamati za maridhiano zina mchango mkubwa wa kusaidia kumaliza tofauti kati ya makundi hayo mawili na kwamba amekuwa akitoa maelekezo kwenye maeneo yote ya migogoro.

"Wakulima wamekuwa wakiluhimika wafugaji katika maeneo mbalimbali nchini kwa kusaba-

dhiano zina mchango mkubwa wa kusaidia kumaliza tofauti kati ya makundi hayo mawili na kwamba amekuwa akitoa maelekezo kwenye maeneo yote ya migogoro.

"Wakulima wamekuwa wakiluhimika wafugaji katika maeneo mbalimbali nchini kwa kusaba-

bisha matatizo ikiwamo kuharibiwa kwa mazao yao, hivyo kamati za maridhiano zinaweza kuleta suluhu," anasema.

Ulega anasema, kuwapa kwa kamati hizo kila eneo nchini, kunaweza kusaidia kushughulika na migogoro kati ya wakulima na wafugaji mapema kabla haijakuwa mkubwa na kuleta madhara.

Waziri pia anakemea vitendo vya baadhi ya wakulima na wafugaji kujichukulia sheria mkononi kwa kushambuliana kwa kurwa vinachangia kuwapa kwa uvunjifu wa amani miongoni mwao.

ANGALIZO LA DC

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Judith Nguli, katika hilo anawataka wakulima na wafugaji kuendelea kuimarisha amani na urulivu miongoni mwao wakati serikali ikihweka mikakati ya kuhakikisha.

Mkuu wa Wilaya anawataka viongozi wa wafugaji kufuata sheria na utaratibu uliowekwa ikiwamo kuzingatia maeneo yaliyotengwa kwa ajili ili kuepusha migogoro isiyo ya lazima kati yao na wakulima.

"Mtindo wa wafugaji kuhama katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili yenu na kwenye kuishi maeneo ambayo hamjatengwa, unaweza kusababisha migogoro kati yenu na wakulima," anasema Judith.

Pia, anawataka viongozi wa vijiji vilivyoruhusu wafugaji kutotaa vibali kwa wafugaji wapya, badala yake kama kuna shida katika maeneo yao, basi wazishughulikie na kuzipatia ufumbuzi.

"Kinachotakiwa nyie viongozi wa vijiji ni kuangalia kama kuna changamoto miongoni mwa wakulima na wafugaji katika maeneo yenu na kuzitafuta ufumbuzi ili makundi yote yaendeleo kuishi kwa amani," anaeleza.



Ng'ombe wakiwa machungani, wilayani Liwale.

Mwarobaini kupanda bei ya nyama huu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na malalamiko yaliyojitokeza hivi karibuni ya kupanda kwa bei ya nyama nchini, serikali imewashauri wafugaji kuvuna na kuuza mifugo yao ili kukidhi soko lililopo sasa.

Aidha, imesema kuwa malalamiko hayo yanaashiria ukuaji wa sekta hiyo ambapo wafugaji wanatakiwa kuutumia muda huo kufanya biashara ya nyama ili kujikwamua kiuchumi.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, alibainisha hayo juzi jijini Dodoma, mbele ya wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na Maji wakati wa uwasilishaji wa taarifa ya utendaji kazi wa Bodi ya Nyama nchini.

Ulega alisema kipindi cha

nyuma wafugaji walikuwa wakilalamika kutopata masoko ya mifugo yao ila katika kipindi cha sasa uhitaji wa mifugo katika viwanda vya kuchakata nyama umekuwa mkubwa pamoja na hitaji la bidhaa hiyo katika soko la ndani.

"Sekta ambayo ulikuwa hauwezi kuisikia inasemwa, lakini leo inakuwa mjadala hivyo ni wakati mzuri sana kwa wafugaji kuvuna na kuuza mifugo yao," alisema Ulega.

Alisema serikali imetengeneza uhitaji wa nyama baada ya kufungua biashara ya kuuza nyama nje ya nchi, hivyo uhitaji wa mifugo kwenye viwanda vya kuchakata hapa nchini umeongezeka.

Msajili wa Bodi ya Nyama, Dk. Daniel Mushi, aliiambia kamati hiyo kuwa uhaba wa nyama uliojitokeza hivi karibuni na ku-

sababisha bei kupanda ni fursa ya kufuga kibiashara na kunene-pesha mifugo.

Alisema kwa sasa sera ya serikali ni kuhamasisha uwapo wa vikundi kwa ajili ya unene-peshaji wa mifugo ili kupatikana kwa mifugo bora kulingana na hitaji la soko la sasa hususani kwenye viwanda vya kuchakata nyama nchini.

Aliongeza kuwa hivi karibuni Tanzania kupitia viwanda vilivyopo nchini itanza kupeleka nyama katika soko la Saudi Arabia na hitaji la soko hilo ni tani 600,000 kwa mwaka hali ambayo itachangia kwa kiasi kikubwa kukuza sekta ya mifugo nchini.

Akizungumzia kuhusu ugonjwa wa midomo na miguu (FMD) ambao unaathiri mifugo na kusababisha Tanzania kushindwa kupeleka

nyama katika baadhi ya nchi Msajili wa Baraza la Veterinari Tanzania (RVCT) Dk. Bedan Masuruli alisema umekuwa ukiathiri biashara ya nje na unasababishwa na uwepo wa wanyama pori.

Alisema ni vigumu kudhibiti ugonjwa huo kwa kuwa Tanzania ina kirusi cha ugonjwa huo ambacho hakipo kwenye chanjo ambazo zinaingizwa nchini kutoka nchi za nje kwa ajili ya kudhibiti ugonjwa na kuna virusi aina saba vya ugonjwa huo.

Akizungumza wakati akihitimisha kikao hicho, Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dk. Christine Ishengoma, aliishauri Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuendelea kuisimamia vyema sekta ya mifugo ili kuongeza mapato kwa kuuza mifugo na mazao yake ndani na nje ya nchi.

'Capitalise on rising meat demand'

Kassim
chairs
the Nat
Comm
yesterd
PMO)

By HILDA MUKAGAMA

THE government has urged pastoralists to take advantage of the rising demand for meat by investing more in the sector.

Deputy Minister for Livestock and Fisheries, Mr Abdallah Ulega (pictured) said that high demand for meat opens up more markets for pastoralists, who can reap huge returns.

The country has witnessed growing demand for meat, which has pushed up the prices of the food commodity to between 7000/- and 9000/- per kilogram compared to previous prices of between 5000/- and 6500/- per kilogramme.

The increase in meat prices is attributed to the increasing demand in meat processing industries and insufficient cattle supply, with many pastoralists also reluctant to sell cattle during this dry season, alleging that the herd had lost weight owing to a lack of feed and water.

Mr Ulega said yesterday in Dodoma that the recent outcry over increased meat prices indicate the sector's growth, thus advising pastoralists to take advantage of the situation.

Presenting a report on Tanzania Meat Board performance to the Parliamentary Standing Committee on Agriculture, Livestock and Water, Mr Ulega noted that previously, pastoralists complained about lack of markets for their cattle but they should view the recent increased demand as an opportunity.

"Now is the greatest time for pastoralists to increase their investments in the sector because the country also sells meat in international markets," he said.

Registrar of the Tanzania Meat Board (TMB), Dr Daniel Mushi informed the committee



that the current meat shortage, which has pushed up the price, provides an opportunity for commercial farming and cattle fattening.

Registrar of the Tanzania Meat Board (TMB), Dr Daniel Mushi informed the committee that the recent meat shortage, which pushed the price up, provided an opportunity for commercial farming and cattle fattening.

Dr Mushi explained that the government's present goal is to foster the presence of groups for fattening livestock to obtain better livestock in response to current market demand, particularly in the meat processing industries.

He also stated that Tanzania will soon begin exporting meat to the Saudi Arabian market through existing facilities, with a need of 6,000 tonnes per year, a situation that will greatly assist in the development of the country's livestock sector.

Registrar of the Tanzania Veterinary Council (RVCT), Dr Bedan Masuruli, said Foot and Mouth Disease (FMD), which affects livestock impeded Tanzania from exporting meat to some foreign countries, has had a significant impact on foreign trade and is caused by the pres-

ence of wildlife.

He explained that some of the firms that have been granted permission to export meat hold animals in quarantine before slaughtering them to guarantee that they do not carry diseases that are not harmful to humans.

Chairperson of the committee, Dr Christine Ishengoma, speaking at the end of the session, called for the Ministry of Livestock and Fisheries to properly manage the cattle sector in order to enhance revenue by selling livestock and its products domestically and internationally.

According to Dr Ishengoma, the ministry must ensure that livestock keepers are given the knowledge and skills they need to gain access to land, water, and financing to enhance breeds.

Projections issued by the ministry show that the number of cattle (local and those culled from dairy operations) to feedlots is expected to reach 1.2 million by 2022, a 268 per cent increase. Sheep and goat are also key contributors to projected red meat production, showing increases of 19 per cent to 6 million and 36 per cent to 24 million respectively by 2022.